เมื่อวันที่ ๒๘ พฤษภาคม ๒๕๖๒ นายรัชฎา จิวาลัย กงสุลใหญ่ ณ เมืองปีนังเป็นประธานในพิธีเปิดโครงการเยาวชนสยามเยือนถิ่นมาตุภูมิ ปี ๒๕๖๒ ณ วัดชัยมงคล พระอารามหลวง อ.เมือง จ. สงขลา
โครงการเยาวชนสยามเยือนถิ่นมาตุภูมิ เป็นโครงการที่ดำเนินการโดยมูลนิธิพระวิเชียรโมลี (แฉล้ม เขมปัญโญ) โดยสถานกงสุลใหญ่ ณ เมืองปีนังและสำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติได้ให้การสนับสนุนด้านงบประมาณ รวมทั้งได้รับการสนับสนุนจากสมาคมสยามและศูนย์การเรียนการสอนภาษาไทยในรัฐต่างๆ ของมาเลเซีย โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมให้เยาวชนชาวสยามในประเทศมาเลเซียได้กลับสู่ถิ่นไทย ต้นกำเนิดของเชื้อสายตนเอง และได้ศึกษาเรียนรู้ความเป็นมาของชาติพันธุ์ไทยและสืบทอดวัฒนธรรมไทยให้คงอยู่ในชุมชนชาวสยามในมาเลเซียต่อไป สำหรับในปีนี้ มีเยาวชนชาวสยาม อายุระหว่าง ๑๕-๒๐ ปี จากรัฐต่างๆ ในมาเลเซีย ได้แก่ กรุงกัวลาลัมเปอร์ รัฐเกดะห์ รัฐปะลิส รัฐเประ
รัฐกลันตัน และรัฐตรังกานู จำนวนรวม ๙๐ คน เข้าร่วมโครงการฯ
คณะเยาวชนชาวสยามจากมาเลเซียได้เดินทางไปเยี่ยมชมสถานที่สำคัญทางประวัติศาสตร์ในกรุงเทพฯ และจังหวัดต่างๆ ตลอดจนเรียนรู้วัฒนธรรม ศาสนา และขนบธรรมเนียมประเพณีไทย รวมทั้งการเข้าเยี่ยมชมกระทรวงการต่างประเทศด้วย โดยเมื่อวันที่ ๓๑ พฤษภาคม ๒๕๖๒ กงสุลใหญ่ ณ เมืองปีนัง รองอธิบดีกรมเอเชียตะวันออก ได้ร่วมต้อนรับคณะเยาวชนชาวสยามที่วิเทศสโมสร กระทรวงการต่างประเทศ โดยรองอธิบดีฯ กล่าวเปิดงาน และเป็นเจ้าภาพเลี้ยงอาหารกลางวันให้แก่คณะเยาวชนฯ และกงสุลใหญ่ฯ ได้กล่าวปิดงาน นอกจากนี้ คณะเยาวชนฯ ได้ให้สัมภาษณ์ในรายการรอบบ้านเราของสถานีวิทยุสราญรมย์ของกระทรวงการต่างประเทศด้วย